HOTUBA YA MWENYEKITI WA TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI MHE. JAJI (R)
(MST.) SEMISTOCLES S. KAIJAGE KATIKA UFUNGUZI WA KIKAO CHA TUME
YA TAIFA YA UCHAGUZI NA VYAMA VYA SIASA KATIKA UKUMBI WA
MIKUTANO WA KIMATAIFA WA MWL. J. K. NYERERE

TAREHE 19 AGOSTI, 2020
¢ Mhe. Makamu Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi,
e Waheshimiwa Wajumbe wa Tume,
e Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais (Sera, Bunge na Uratibu),
e Mheshimiwa Msajili wa Vyama vya Siasa,
e Waheshimiwa Viongozi wa Vyama vya Siasa,
¢ Mkurugenzi wa Uchaguzi,
e Mwakilishi kutoka Jeshi la Polisi
e Mwakilishi kutoka Uhamiaji
e Mwakilishi kutoka TAKUKURU
¢ Watendaji wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi,

e Wanahabari,

e Mabibi na Mabwana.
Tumsifu Yesu Kristo, Asalam Aleikum

Nitumie nafasi hii kwa niaba ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi kuwakaribisheni wote
katika kikao hiki muhimu, ambacho ni sehemu ya maandalizi ya Uchaguzi Mkuu
utakaofanyika tarehe 28 Oktoba, 2020. Viongozi wa vyama vya siasa mnakumbuka
tulikutana hapa tarehe 1 Agosti, 2020 kwa ajili ya kupeana taarifa ya maandalizi ya
uchaguzi katika maeneo mbalimbali ikiwemo, taarifa ya uboreshaji wa daftari la
kudumu la wapiga kura, taarifa ya idadi ya majimbo, maadili ya uchaguzi na kampeni,
ununuzi wa vifaa, bajeti ya uchaguzi mkuu, elimu ya mpiga kura na mialiko ya
watazamaji wa uchaguzi.

Kama nilivyotangulia kusema, kikao chetu cha leo kina tukutanisha na wadau wengine
muhimu katika utekelezaji wa michakato mbalimbali ya uchaguzi kama vile Jeshi la



Polisi, Jeshi la Uhamiaji, Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa( TAKUKURU)
Msajili wa vyama vya siasa, Taasisi ya Mwalimu Nyerere na Viongozi wa dini.

Hatua hii imefikiwa kutokana na maombi yenu ya kupata wasaa wa kukutana na
wadau wengine muhimu wa uchaguzi hasa katika kipindi kama hiki. Lengo la
kukutana huku, nikupata nafasi ya kufahamu wajibu wa wadau wengine wakati wa
uchaguzi, lakini pia kujadiliana namna bora yakufanikisha Uchaguzi Mkuu wa mwaka
huu, na hatimaye kuweza kuwa na uchaguzi huru, wa haki, wa kuaminika na
utakaofanyika katika mazingira yenye usalama na amani.

Ndugu viongozi wa Vyama vya Siasa

Katika kikao cha leo tutapata mada kutoka Jeshi la polisi ambao ni wadau muhimu
katika kuhakikisha uchaguzi unafanyika katika mazingira salama yanayodumisha
amani katika kipindic hote cha mchakato wa uchaguzi.

Masuala ya uraia vile vile yamekuwa ni changamoto katika chaguzi hasa katika
maeneo ya mipakani ambako mwingiliano wa watu kutoka nchi jirani ya Tanzania
umekuwa ni mkubwa. Kutokana na mazingira haya, Tume imeona ni vyema
ikamwalika mdau mwingine muhimu ambaye ni kutoka Jeshi la Uhamiaji ili awe
kuzungumza nanyi kuhusu masuala ya uraia na changamoto zake hususan katika
kipindi hiki tunapoelekea kwenye uchaguzi mkuu.

Katika kikao chetu pia tutasikia kutoka TAKUKURU. Kama tunavyofahamu rushwa ni
adui wahaki, kwani pamoja na mapambano yanayoendelea bado kuna malalamiko ya
kuwapo kwa vitendo vya rushwa katika chaguzi, hivyo ni matarajio ya Tume kwamba
uwepo wao hapa utatoa nafasi ya kujadili namna bora ya kupambana na kuzuia
rushwa katika chaguzi.

Eneo lingine ambalo mtapata nafasi ya kusikiliza ni kuhusu gharama za uchaguzi na
utaratibu wake. Mwakilishi kutoka ofisi ya Msajili wa vyama vya siasa atazungumza
nanyi juu ya utekelezaji wa Sheria ya Gharama za uchaguzi.

Taasisi ya Mwalimu Nyerere pia imealikwa katika kikao hiki ili, pamona na mambo
mengine wazungumze masuala mazima yanayohusu na kugusa Amani katika
Uchaguzi. Kama tunavyofahamu bila ya kuwapo kwa mazingira tulivu na ya Amani
uchaguzi hauwezi kufanyika na ushiriki wa wananchi unakuwa wa mashaka.

Vivyo hivyo katika kikao hiki tuna viongozi wa dini. Kama tunavyofahamu viongozi
wa dini wana nguvu kubwa ya ushawishi katika jamii na wana namna bora ya
kuwafikishia ujumbe waumini ama waamini wao. Kwa hiyo, leo na wao wanayofursa



ya kutueleza nafasi ya viongozi wa dini katika kufanikisha uchaguzi Mkuu wa Mwaka
2020.

Ndugu viongozi wa Vyama vya Siasa

Pengine nitumie nafasi hii pia, kuwataarifu kuwa zoezi la uchukuaji fomu limeendela
vizuri. Hadi sasa jumla ya vyama vya siasa 17 tayari vimechukua fomu za uteuzi kwa
nafasi ya kiti cha Rais na Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Hivi sasa vyama na wagombea wao, wanaendelea na zoezi la kutafuta wadhamini
mikoani, ili kutimiza sehemu ya masharti ya uteuzi. Tume inavipongeza vyama vyote
vya siasa vilivyosimamisha wagombea, kwa kuonesha nia ya kutimiza haki yao ya
msingi ya kikatiba ya kuchaguliwa. Kitendo hicho ni kielelezo muhimu cha kukuza na
kutekeleza demokrasia nchini.

Kwa upande wa uchaguzi wa wa bunge na madiwani uchukuaji wa fomu ilioanza
tangu tarehe 12 Agosti, 2020 unaendelea. Zoezi hili litaendela hadi tarehe 25 Agosti,
2020 ambayo itakuwa ni siku ya uteuzi kwa wagombea wa ngazi zote.

Ndugu viongozi wa Vyama vya Siasa

Kwa kumalizia, nirudie kuwashukuru viongozi wa vyama vya siasa, kwa kukubali
mwaliko licha ya shughuli nyingi za kichama mlizonazo wakati huu,na kwaniaba ya
Tume niwatakie kila la kheri katika hatua zinaofuata, ikiwemo urejeshaji wa fomu za
uteuzi.

Tume pia inatoa shukrani kwa watakao wasilisha mada leo kutoka viongozi wa Dini,
wawakilishi kutoka TAKUKURU, Jeshi la Polisi, Uhamiaji na Msajili wa Vyama Vya
Siasa kwani mafanikio ya uchaguzi wowote unaanza na wadau kuwa na ulewa wa
pamoja na lengo moja la kuhakikisha nchi yetu mwaka 2020 inakuwa na uchaguzi
huru, wa haki, amani na wa kuaminika kwa mustakabali wa demokrasia ya nchi yetu.

Baada ya kusema maneno hayo machache, sasa natamka kuwa kikao chetu
kimefunguliwa rasmi

Asanteni kwa kunisikiliza



